A1 - MOA
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Magic of abracadabras !!!

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Làm thế nào để học tiếng Anh cho tốt?

Go down 
2 posters
Tác giảThông điệp
love_rainbow_257
Admin
love_rainbow_257

Làm thế nào để học tiếng Anh cho tốt? Empty
Bài gửiTiêu đề: Làm thế nào để học tiếng Anh cho tốt?   Làm thế nào để học tiếng Anh cho tốt? I_icon_minitime15/5/2010, 8:55 am

Thứ tư, 12 Tháng 5 2010 10:15
Bài viết của Vũ Thị Hồng Duyên, thành viên TGC

Đây là câu hỏi mà hầu như tất cả bạn bè và học sinh của tôi đã hỏi tôi về việc học tiếng Anh. Nếu nói ngắn gọn thì câu trả lời cho câu hỏi này gói gọn vào một chữ “chăm”. Đáp án này đúng với việc học tất cả các ngoại ngữ. Chính bản thân tôi cũng đã từng đặt câu hỏi tương tự như vậy
với chính mình. Chỉ đến khi tận tay đăng kí một khóa học tiếng Nhật cùng với các bạn sinh viên quốc tế tại Úc tôi mới thực sự tin vào câu trả lời ngắn gọn kia. Cùng khởi điểm như nhau tại trình độ bắt đầu nhưng chỉ sau năm tháng học cùng nhau thì có bạn đạt điểm tuyệt đối có
bạn lại khá vất vả mới vượt qua được. Vừa đóng vai trò người quan sát và người trong cuộc tôi đủ điều kiện để nhận ra rằng bỏ qua yếu tố thông minh và năng khiếu (chiếm một phần rất nhỏ trong sự thành công của việc học một ngôn ngữ) thì những bạn học giỏi trong lớp đều là
những bạn rất chăm trong học tập.

Nói đến “chăm” ở đây không có nghĩa là cách học
“quốc kêu mùa hè”. Thường có một lí luận thế này mỗi người có cách học khác nhau và đạt được hiệu quả khác nhau. Cùng để tăng vốn từ vựng lên có một số bạn đặt ra cho mình mục tiêu học 10 từ mới một ngày, có một số bạn chọn cách đọc thật nhiều. Nhưng quan trọng là bạn giữ mục tiêu của mình được bao lâu. Theo quan điểm cá nhân tôi, “chăm” trong việc học ngoại ngữ nghĩa là tạo cho mình cơ hội tiếp xúc và tập luyện với ngoại ngữ cần học thật nhiều. Và để có thể “chăm” được thì người học nên tạo cho mình một sự vui thích hoặc một quyết tâm không lay chuyển.

Tất nhiên nếu nói việc thành công trong bất cứ việc gì cũng phải tính đến hiệu quả của hành động đó. Nếu bạn chăm chỉ học tiếng Anh trong vòng 100 năm và có thể sử dụng ngôn ngữ đó thành thạo thì cũng gọi là thành
công, nhưng có vẻ như không được hiệu quả lắm. Vậy câu hỏi tiếp theo là làm thế nào để tăng tốc. Để đạt được mục tiêu này chúng ta cần có một chiến thuật tốt. Theo kinh nghiệm của cá nhân tôi (người đã và đang coi việc giúp người khác học tiếng Anh và dùng nó làm nghề nghiệp chứ không phải chỉ là công cụ) thì có các bước chiến thuật sau đây:

Bước thứ nhất: Xác định điểm khởi đầu
Đó có thể là sở thích của bạn.
Bạn có thể bắt đầu học tiếng Anh bằng phim ảnh, truyện tranh, phim hoạt hình hoặc các bài hát, các bản tin thời sự, các chương trình trò chơi trên truyền hình bằng tiếng Anh, …. Tìm thấy sự yêu thích trong những gì mình làm là yếu tố khởi đầu tốt cho một sự thành công. Đó cũng có thể là bạn có nhu cầu học theo bài bản. Học theo chương trình và sự hướng dẫn của giáo viên hoặc những người có
kinh nghiệm. Lúc này vai trò của người thầy giỏi được đề cao. Giáo viên sẽ là người đưa ra lời khuyên và hướng dẫn nhưng người học mới là người quyết định sự thành công của mình.

Bước thứ hai: Xác định học cái gì
Sẽ có bạn đặt các mục tiêu học tiếng Anh khác nhau ví dụ như: giao tiếp tốt hơn, viết tốt hơn, biết nhiều từ vựng hơn, học tiếng Anh chuyên ngành nhưng dù bạn đặt mục tiêu là gì bạn cũng nên nhớ rằng nếu bạn muốn học tiếng Anh thật bài bản và sẽ không chóng đánh mất nó trong một
thời gian ngắn thì phải có ba yếu tố sau trong việc học ngôn ngữ của bạn: ngữ pháp, từ vựng và khả năng sử dụng hai yếu tố này trong giao tiếp. Đừng bỏ đi bất kì yếu tố nào trong ba yếu tố này trong quá trình học của bạn.

Bước thứ ba: Xác định một mốc thời gian cụ thể để đạt được một mục tiêu nhỏ nhất
Nếu bạn có ít thời gian bạn không nên đặt cho mình một mục tiêu quá lớn. Ví dụ nếu bạn mới chỉ ở trình độ người mới bắt đầu (beginner) và đặt cho mình mục tiêu đạt được IETLS 6.5 trong vòng 3 tháng, điều đó là không thể. Hãy nhìn vào mặt bằng chung của mọi người và đặt một mục tiêu cao hơn như thế một chút thôi. Có một sự thật là khi bạn ở trình độ thấp (beginner) và phấn đấu lên trình độ trung bình (intermediate) thì mất nhiều thời gian hơn là từ trình độ trung bình lên trình độ cao (advance). Khi đặt ra những mục tiêu nhỏ và đạt được nó bạn sẽ tìm thấy
niềm vui và dễ đạt được những mục tiêu lớn nhanh hơn.

Bước thứ tư: Kiên trì
Có ai đó đã nói với tôi rằng người học ngoại ngữ thành công sẽ được rèn luyên ba tố chất sau trong quá trình học: kiên trì, chăm chỉ và tự tin. Tôi thấy lời nói này cũng có lí. Bạn chỉ có thể thành công trong bất cứ việc gì nếu có đủ ba tố chất trên và điều đó đặc biệt đúng với việc học
ngoại ngữ. Đừng bao giờ bỏ cuộc khi thấy chán nản hoặc khó khăn, hãy nói với chính mình rằng làm thế nào để những cái mình đang làm thú vị hơn và nghĩ tới những lợi ích mà việc học ngoại ngữ mang lại cho bạn, có lẽ bạn sẽ có thêm lí do để nuôi dưỡng lòng kiên trì của mình.

Còn rất nhiều điều để bàn về việc học ngoại ngữ, cá nhân tôi hay sử dụng câu nói này cho học trò của mình:“học
ngoại ngữ là một quá trình nghiêm túc, liên tục và vất vả, không phải ai cũng thành công với nó, nhưng những người thành công đều là những người có nhiều hơn người khác một cơ hội để thành công trong cuộc sống”
.

Source: tgcvn.org
https://10a1bigfamily.forumvi.com
koj_love you

koj_love you

Bài gửiTiêu đề: Re: Làm thế nào để học tiếng Anh cho tốt?   Làm thế nào để học tiếng Anh cho tốt? I_icon_minitime15/5/2010, 9:35 pm

hehe. Huyền nhà ta được đấy. Làm thế nào để học tiếng Anh cho tốt? Icon_lol . Hoan hô nha
love_rainbow_257
Admin
love_rainbow_257

Bài gửiTiêu đề: Re: Làm thế nào để học tiếng Anh cho tốt?   Làm thế nào để học tiếng Anh cho tốt? I_icon_minitime16/5/2010, 6:53 am

Not mine.
https://10a1bigfamily.forumvi.com
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Làm thế nào để học tiếng Anh cho tốt?   Làm thế nào để học tiếng Anh cho tốt? I_icon_minitime

Làm thế nào để học tiếng Anh cho tốt?
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Học tiếng Nhật - Top Globis
» Học tiếng nhật miễn phí tại Top Globis
» Học tiếng nhật miễn phí tại Top Globis